पितृपक्ष 2022 काय करावे? काय करू नये?

नमस्कार मित्र मैत्रिणींनो,

मित्रांनो यावर्षी 10 सप्टेंबरपासून पितृपक्ष सुरू होत आहे. 25 सप्टेंबरला सर्व पितृ अमावस्येपर्यंत आहे. या काळात पूर्वजांचे स्मरण करून त्यांची पूजा केली जाते. त्यांच्यासाठी श्राद्ध केले जाते. काशीचे ज्योतिषी चक्रपाणी भट्ट यांच्या म्हणण्यानुसार, पितृ पक्षाच्या काळात सर्व पूर्वज पृथ्वीवर राहतात आणि त्यांची मुले त्यांच्यासाठी श्राद्ध, नैवेद्य किंवा पिंडदान इत्यादी करतील अशी त्यांची अपेक्षा असते. यापैकी काही केल्याने ते तृप्त होतात आणि आशीर्वाद देऊन परत जातात. जे लोक आपल्या पूर्वजांना संतुष्ट करत नाहीत, त्यांना शाप मिळतो, असे मानले जाते. ज्यामुळे त्यांच्या जीवनात अनेक प्रकारच्या समस्या निर्माण होतात.

पितरांच्या शापामुळे मुलांच्या सुखातही बाधा येते. पितृ पक्षाचे काही नियम आहेत, ज्यांचे पालन करणे आवश्यक आहे. जाणून घेऊया पितृ पक्षात काय करावे आणि काय करू नये.पितृ पक्षात सर्वप्रथम आपल्या पूर्वजांचे स्मरण करावे लागते आणि जर तुम्ही पितृ पक्षात तुमच्या पूर्वजांना पिंडदान वैगेर अर्पण केले तर तुम्हाला या पक्षात ब्रह्मचर्य नियमांचे पालन करावे लागेल आणि पितरांना पिंडदान करताना काळे तीळ, फुले, दूध, कुश गवत पाण्यात मिसळून त्यांना अर्पण करा. कुश वापरल्याने पितर लवकर प्रसन्न होतात.पितृ पक्षात दररोज स्नानाच्या वेळी पूर्वजांना जल अर्पण करावे. त्यामुळे त्यांचा आत्मा तृप्त होऊन ते आशीर्वाद देतात.

आणि त्याचबरोबर मित्रांनो धार्मिक मान्यतेनुसार पितृ पक्षाच्या सर्व दिवशी पितरांसाठी अन्न ठेवावे. ते अन्न गाय, कावळा, कुत्रा इत्यादींना द्या. तर मित्रांनो वरील गोष्टी या आपल्याला पितृपक्षांमध्ये नक्कीच केल्या पाहिजेत यामुळे आपले पितृ आणि पूर्वज आपल्या नक्कीच प्रसन्न होतील आणि त्याचबरोबर मित्रांनो आपल्या शास्त्रामध्ये असेही सांगितलेला आहे की या काळामध्ये आपण काही गोष्टी करणे आवश्यक टाळले पाहिजे तर कोणत्या आहेत त्या गोष्टी जे आपल्याला या पितृ पक्षाच्या काळात टाळल्या पाहिजेत याबद्दलची आता आपण सविस्तर माहिती जाणून घेऊया.

मित्रांनो पितृ पक्षामध्ये लसूण, कांदा, मांस, मद्य इत्यादींचे सेवन करू नये. ते निषिद्ध आहे आणि या काळात घरातील वडीलधाऱ्यांचा आणि पूर्वजांचा अपमान करू नका. पितृदोष होऊ शकतो. मित्रांनो पितृपक्षात स्नानाच्या वेळी तेल, कचरा इत्यादींचा वापर करण्यास मनाई आहे. या काळात कोणतेही धार्मिक किंवा शुभ कार्य जसे की मुंडन, लग्न, गृहप्रवेश, नामकरण इत्यादी करू नका. पितृ पक्षाच्या काळात अशा गोष्टी करणे अशुभ आहे. आणि मित्रांनो काही लोक पितृ पक्षात नवीन कपडे खरेदी करणे आणि परिधान करणे देखील अशुभ मानतात आणि पितृ पक्षात कोणत्याही प्रकारच्या चैनीच्या वस्तूंची खरेदी करणे टाळा.
पितृ पक्षात कोणत्याही शुभ कार्यक्रमाचे आयोजन करू नका आणि पितृ पक्षात लोखंडी वस्तू वापरणे टाळा.

मित्रांनो वरील माहिती विविध स्त्रोतांच्या आधारे एकत्रित करण्यात आली आहे. याचा कोणीही अंधश्रद्धेशी संबंध जोडू नये ही विनंती. अशाच प्रकारची माहिती मिळवण्यासाठी आमचे पेज आताच लाईक करा आणि शेअर करायला विसरू नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *