श्री गणेश मूर्ती खरेदी करताना नक्की लक्षात ठेवा ‘या’ गोष्टी!

नमस्कार मित्र-मैत्रिणींनो

मित्रांनो आपल्या सर्वांना हे माहीतच आहे की बुधवार 31 ऑगस्ट च्या दिवशी आपल्या सर्वांच्या घरामध्ये आणि त्याचबरोबर मंडपामध्ये गणपती बाप्पा आगमन करणार आहे आणि मित्रांनो आपल्यातील बरेच लोक या दिवशी घरी गणपती बाप्पाला आणतात आणि ते 10 दिवसांसाठी त्यांची पूजा करतात आणि असे मानले जाते की घरात गणपती आणल्याने ते घरातील सर्व अडथळे दूर करतात.

गणेशोत्सव विशेषतः महाराष्ट्रात साजरा केला जातो. महाराष्ट्रातील गणेशोत्सव पाहण्यासाठी जगाच्या कानाकोपऱ्यातून गणपतीचे भक्त महाराष्ट्रात येतात. अनंत चतुर्दशीच्या दिवशी गणपतीचे मोठ्या थाटामाटात विसर्जन केले जाते. यावेळी गणेशोत्सव 31 ऑगस्ट दिवशी सुरु होत आहे.

आणि मित्रांनो या गणेश चतुर्थीच्या दिवशी मूर्ती खरेदी करताना आपल्याला सर्वात महत्त्वाची गोष्ट लक्षात ठेवायची आहे ती म्हणजे मित्रांनो आपण ज्यावेळी मूर्ती खरेदी करणार आहोत त्यावेळी एक गोष्ट आपल्याला कायम लक्षात ठेवायचे आहे ती म्हणजे उजव्या बाजूला वळलेली सोंड असलेला गणपती घ्यावा. उजव्या सोंडेच्या गणपतीची पूजा करणे शुभ मानले जाते.

आणि त्याचबरोबर मित्रांनो गणपती बाप्पांची मूर्ती खरेदी करत असताना आपल्याला आणखीन एक महत्त्वाची गोष्ट लक्षात ठेवायची आहे ती म्हणजे आपल्याला मातीची किंवा शाडूची मूर्ती खरेदी करायची आहे. पॅरिसची किंवा प्लॅस्टरची मूर्ती खरेदी करू नये. कारण मित्रांनो पर्यावरणासाठी हानिकारक असणाऱ्या प्लास्टरच्या आणि पॅरिसच्या मूर्ती आपल्याला वापरायचे नाही.

मित्रांनो आपल्या वास्तुनुसार घरात गणपतीची मूर्ती ईशान्य कोनात अशाप्रकारे ठेवावी, ज्यामुळे गणपतीची पाठ दिसणार नाही. त्याचबरोबर घरात गणपतीच्या दोन मूर्ती ठेऊ नये आणि त्याचबरोबर मित्रांनो आपल्या शास्त्रामध्ये दिलेल्या माहितीनुसार या गणेश चतुर्थी मध्ये गणपतीचे पूजन करताना लाल किंवा पिवळ्या रंगाचे वस्त्र परिधान करणे शुभ मानले जाते.

त्याचबरोबर काळा किंवा निळया रंगाचे कपडे घालून कधीही गणपतीची पूजा करू नये आणि गणपतीचे पूजन करताना नेहमी बाप्पाच्या आवडीचे पदार्थ नैवेद्य म्हणून करावे. मात्र या पदार्थांमध्ये तुळशीची पाने अजिबात घालू नये. गणपतीच्या पूजेमध्ये तुळशीपत्र वर्ज्य मानले जाते.

मित्रांनो गणेश चतुर्थीचे पूजन पूर्ण पवित्र्याने करावे. या दिवशी शरीर आणि मन दोन्ही स्वच्छ असावे आणि या दिवशी कोणाचाही राग किंवा वाद करू नये आणि मित्रांनो या काळात कोणा विषयीही वाईट विचार मनात येऊ देऊ नये आणि गणेश चतुर्थीचे व्रत करणाऱ्या व्यक्तीने ब्रह्मचर्य पाळले पाहिजे आणि व्रताच्या दिवशी शारीरिक संबंध ठेऊ नये आणि गणपती चतुर्थीचे व्रत करताना केवळ सात्विक आहार आणि फळं खावी. तसेच तामसी किंवा मिष्ट पदार्थांपासून दूर राहावे आणि त्याचबरोबर मित्रांनो गणपतीचे वाहन मानल्या जाणाऱ्या उंदीरांना या काळात त्रास देऊ नये. मित्रांनो अशा पद्धतीने जर आपण येणारा गणेशोत्सव साजरा केला तर यामुळे गणपती बाप्पा आपल्यावर नक्की प्रसन्न होतील.

मित्रांनो वरील माहिती विविध स्त्रोतांच्या आधारे एकत्रित करण्यात आली आहे. याचा कोणीही अंधश्रद्धेशी संबंध जोडू नये ही विनंती. अशाच प्रकारची माहिती मिळवण्यासाठी आमचे पेज आताच लाईक करा आणि शेअर करायला विसरू नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *