तुमच्या घरात कुलस्वामिनीचा कलश आहे का? देवघरात असा कलश नसेल तर नक्की वाचा!

नमस्कार मित्र-मैत्रिणींनो,

मित्रांनो आपल्या हिंदू धर्मात, कलशाशिवाय कोणतेही शुभ कार्य किंवा पूजा अपूर्ण मानली जाते. याच कारणामुळे प्रत्येक उपासनेमध्ये तुम्हाला अमृत स्वरूपात पाणी भरलेले मंगल कलश नक्कीच दिसेल. असे मानले जाते की कोणताही धार्मिक-कलश स्थापन करताना आध्यात्मिक कार्य करणे, ते काम सहजतेने पूर्ण होते आणि त्यात यश प्राप्त होते. सनातन परंपरेत कलश हे सुख आणि समृद्धीचे आणि वैभवाचे प्रतीक मानले गेले आहे. नवग्रह, 27 नक्षत्र आणि करोडो तीर्थांचा निवास आहेत, म्हणूनच हे पूजेमध्ये निश्चितपणे वापरले जाते.

जेव्हा पूजा पद्धतीत कलश स्थापित केले जाते, तेव्हा एखाद्याला माता लक्ष्मीची कृपा प्राप्त होते आणि जीवनाशी संबंधित सर्व ऋणांपासून मुक्तता मिळते. संपत्तीचे भांडार नेहमी भरलेले राहण्यासाठी, नेहमी गंगाच्या पाण्याने मंगल कलशची पूजा करावी.वास्तुशास्त्रानुसार धार्मिक कार्यासाठी वापरण्यात येणारे कलश ईशान्येकडे बसवावेत. या दिशेने बसवलेले मंगल कलश नेहमी शुभ फळ देते. वास्तुनुसार कलश बसवण्यापूर्वी जमीन पवित्र केली पाहिजे. कलश जमिनीत ठेवण्यापूर्वी रोलीतून अष्टदल कमळ बनवून त्यावर ठेवा. यानंतर कलशात गंगाजलसह आम्रपल्लव, फुले आणि काही नाणी आवश्यक आहेत.

वास्तुनुसार, मंगल कलश घराच्या दरवाजावर ठेवल्याने घरात सुख आणि समृद्धी येते आणि घरात नेहमी आनंद कायम राहतो. वास्तु नियमांनुसार घराच्या बाहेर ठेवलेले कलश रुंद तोंडाचे आणि उघडे असावे. दरवाजात ठेवले जाणाऱ्या कलशात अशोकाची पाने आणि ताजी फुले ठेवू शकतो आणि त्याचबरोबर घरातील मंगलकार्यात गणरायाबरोबर कलश पूजाही केली जाते. तेव्हा कलश स्थापन करताना हमखास होणारा गोंधळ म्हणजे त्यावर नारळ कोणत्या बाजूने ठेवावा. कलशावर श्रीफळ अर्थात नारळ ठेवताना शेंडीचा भाग वर करावा. नारळाला पाणी लागेल, इतके पाणी कलशात घालावे.

तसेच कलशात दूध पाणी घालावे आणि एक नाणे टाकावे, नारळाच्या कडेने आंब्याची, विड्याची पाने लावावीत, नारळावरही हळद कुंकू वहावे. कलशावर हळद कुंकवाने स्वस्तिक काढावे. कलश ठेवण्यापूर्वी खाली तांदूळ वा गहू पसरून त्यावर हळद कुंकू वाहून कलश स्थापित करावा. परंतु मित्रांनो हा कलर देवघरात मूर्ती स्थापन करताना आपल्याला महत्त्वाची गोष्ट लक्षात ठेवायचे आहे ती म्हणजे आपल्या डाव्या बाजूला हा कलर आपण आपल्या देवघरामध्ये स्थापित करायचा आहे आणि त्यावरून मित्रांनो आपण आपल्या देवघरामध्ये स्थापन करत असताना तो आपल्या फुल स्वामिनी च्या दिवशी करावा.

मित्रांनो अशा पद्धतीने आपण जर आपल्या घरामध्ये कुलस्वामिनीच्या कलशाची स्थापना केली तर यामुळे आपली कुलस्वामिनी आपल्यावर प्रसन्न होतेच त्याचबरोबर माता लक्ष्मी प्रसन्न होते आणि आपल्या घरामध्ये प्रसन्न हो राहते त्यामुळे आपल्या घरामध्ये कायमच सकारात्मक ऊर्जा आणि प्रसन्नता निर्माण होते, म्हणून मित्रांनो तुम्हीही तुमच्या कुलस्वामिनीच्या वारा दिवशी आपल्या घरामध्ये कुलस्वामिनी च्या नावाने एक कलश नक्की स्थापन करा.

मित्रांनो वरील माहिती विविध स्त्रोतांच्या आधारे एकत्रित करण्यात आली आहे. याचा कोणीही अंधश्रद्धेशी संबंध जोडू नये ही विनंती. अशाच प्रकारची माहिती मिळवण्यासाठी आमचे पेज आताच लाईक करा आणि शेअर करायला विसरू नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *