10 एप्रिल रामनवमी, पूजा करण्याची पद्धत व काही उपाय!

नमस्कार मित्र-मैत्रिणींनो,

हिंदू धर्मात प्रत्येक सणाला अनन्यसाधारण महत्त्व आहे. वर्षातून चार वेळा येणार्‍या आईच्या नवरात्रीपैकी चैत्र महिन्यातील नवरात्र खूप खास असते. चैत्र महिन्याच्या शुक्ल पक्षाच्या प्रतिपदेपासून या नवरात्रीला सुरुवात होते. या दिवसांमध्ये मातेच्या 9 रूपांची पूजा केली जाते. नवरात्रोत्सवाबाबत भाविकांमध्ये उत्साहाचे वातावरण आहे. या 9 दिवसांमध्ये उपवास, आराधना सोबतच विविध उपाय केले जातात, ज्यामुळे मातेची कृपा प्राप्त होते. तसेच नवरात्रीच्या शेवटच्या दिवशी रामनवमीचा सण साजरा केला जातो.

रामनवमी हा सण नवरात्रीचा शेवटचा दिवस आहे. या दिवशी रामजींचा जन्म झाला अशी धार्मिक श्रद्धा आहे, म्हणून या दिवशी राम नवमीचा सण साजरा केला जातो. या दिवशी भगवान राम आणि माता सीता यांची विधीपूर्वक पूजा केली जाते. जाणून घ्या रामनवमीची पूजेची पद्धत.

रामनवमीच्या दिवशी सकाळी ब्रह्म मुहूर्तावर उठावे. स्नान वगैरे आटोपल्यानंतर स्वच्छ कपडे घालावे. त्यानंतर कुटुंबातील सर्व सदस्यांनी भगवान श्री राम, लक्ष्मण आणि माता सीता यांची विधिपूर्वक पूजा करावी. पूजेपूर्वी त्यांना कुंकुम, सिंदूर, रोळी, चंदन इत्यादींनी तिलक करावं व बांधावर तांदूळ व तुळस अर्पण करावी.

आणि मित्रांनो या दिवशी प्रभूची पूजा करून श्री राम स्तुतीचा पाठ करा. या दिवशी तुम्ही सुंदरकांडचाही पाठ करू शकता. असे केल्याने ते लवकर प्रसन्न होतात आणि मित्रांनो तुम्ही दक्षिणावर्ती शंखाने श्री रामाला अभिषेक करा. हे तुम्हाला सर्व प्रकारच्या अडथळ्यांपासून मुक्त करेल.

रामनवमीच्या दिवशी भगवान विष्णूचा अवतार श्री राम यांना तुळशी अर्पण केल्याने ते लवकर प्रसन्न होतात. पूजेमध्ये देवतांना फुले अर्पण करावे आणि मिठाई अर्पण करावी. त्यानंतर तुपाचा दिवा आणि अगरबत्ती लावल्यानंतर श्री रामचरित मानस, रामरक्षा स्तोत्र किंवा रामायणाचे पठण करावे, श्री राम, लक्ष्मण जी आणि माता सीता यांना झुलवल्यानंतर त्यांची आरती करा आणि भक्तांमध्ये प्रसादाचे वाटप करावा.

आणि त्याचबरोबर मित्रांनो या दिवशी रामनवमीच्या दिवशी सिंदूर लावलेल्या हनुमानाच्या मूर्तीचा सिंदूर सीता मातेच्या चरणी लावा. नंतर सीता मातेला तुमची इच्छा सांगून भक्तीपूर्वक नमस्कार करून परत या. रामनवमीच्या दिवशी असे तीन वेळा म्हणजेच सकाळी, दुपार, संध्याकाळ केल्याने सर्व प्रकारचे अडथळे दूर होतात आणि घरात सुख-शांती नांदते.

वरील माहिती विविध स्त्रोतांची आधारे एकत्रित करण्यात आली आहे. अशाच प्रकारची माहिती मिळवण्यासाठी आमचे पेज आताच लाईक करा आणि शेअर करायला विसरू नका.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *